ในปัจจุบันแอปพลิเคชัน LINE ถือเป็นแอปพลิเคชันที่ได้รับความนิยมอย่างมากสำหรับผู้ใช้ในประเทศไทยและอีกหลายๆ ประเทศ โดยส่วนใหญ่ เรามักจะใช้แอปพลิเคชันนี้ในการแชทพูดคุย สร้างกลุ่ม ส่งข้อความ สติกเกอร์หาเพื่อน โทรคุย Voice call วิดิโดคอลแบบเห็นหน้า และยังมีฟังก์ชันอื่นๆ อีกมากมาย จนเมื่อวันก่อนก็มีการแจ้งเตือนจากไลน์เด้งขึ้นมาในชื่อ Keep memo ว่าแต่ Keep memo คืออะไร และมีจุดเด่นในการใช้งานอย่างไรบ้าง อีกทั้งเราจะเผยขั้นตอนการเก็บรูปภาพแบบง่ายสุดๆ มาดูกันเลยค่ะ
Keep memo คืออะไร?
Keep memo เป็นบริการห้องแชทที่ช่วยให้เราเก็บข้อมูลไว้ดูเป็นการส่วนตัว โดยสามารถบันทึกข้อความ รูปภาพ วิดิโอ ลิงก์ ไฟล์ โดยไม่มีวันหมดอายุเลย แต่ทว่ามีข้อจำกัด คือมีเนื้อที่ให้ใช้งานเพียงแค่ 1GB เท่านั้น Keep memo ถือเป็นบริการ Free Cloud Storage ช่วยอำนวยความสะดวกในการจัดเก็บข้อมูล รูปภาพ หรือลิงก์ที่ได้รับมา
จุดเด่น Keep memo คืออะไร?
![](https://clib.psu.ac.th/km/wp-content/uploads/2020/07/Green-Leaves-Yard-Sale-Facebook-Post.png)
เรามาดูขั้นตอนการใช้งานฝากรูปภาพโดยใช้ Keep memo แบบง่ายๆ เลยค่ะ
1. เข้าแอปพลิเคชัน LINE กดไปหน้า Home และกดที่คำว่า Keep ซึ่งจะปรากฏอยู่หลังชื่อไอดีไลน์ทางด้านขวาของชื่อผู้ใช้งาน
![](https://clib.psu.ac.th/km/wp-content/uploads/2020/07/IMG_5148.jpg)
2. เมื่อกดเข้ามาแล้ว ให้กดที่จุดสามจุด และเลือก Open Keep Memo จะปรากฏหน้าต่างตามรูปขวาล่างนี้
![](https://clib.psu.ac.th/km/wp-content/uploads/2020/07/Green-Leaves-Yard-Sale-Facebook-Post-5.png)
3. จากนั้นให้กดเลือกรูปภาพที่เราต้องการ และกดส่ง เพียงเท่านี้รูปภาพทั้งหมดที่เราเลือก จะถูกส่งและจัดเก็บใน Keep memo แล้วค่ะ นอกจากนี้เราก็ยังสามารถแปะลิงก์เอกสารหรือโน๊ตข้อความส่งเข้าไปในห้องแชทก็ได้ค่ะ
![](https://clib.psu.ac.th/km/wp-content/uploads/2020/07/Green-Leaves-Yard-Sale-Facebook-Post-4.png)
ถ้าเป็นเมื่อก่อน เราก็คงจะใช้วิธีส่งข้อมูลหรือแปะเอกสาร/รูปภาพ และส่งให้กับเพื่อนในห้องแชทไว้ก่อนใช่มั้ยล่ะคะ สิ่งนี้ทำให้เราได้เรียนรู้จากพฤติกรรมดังกล่าว ทาง LINE ได้พัฒนามาเป็นห้องแชทส่วนตัว Keep memo (เดิมเป็นบริการ Keep) ถือเป็นฟีเจอร์ที่ตอบโจทย์การใช้งานของผู้ใช้ทุกกลุ่มวัย และสำหรับทุกท่านที่มีแอปพลิเคชัน LINE อยู่แล้ว อย่าลืมเข้าไปลองใช้งานกันดูนะคะ รับรองว่าสะดวกสบายมากๆ เลยค่ะ
ผู้เขียนหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านทุกท่านนะคะ และอย่าลืมกด LIKE & SHARE ให้ด้วยนะคะ ❤