![](https://clib.psu.ac.th/memory/wp-content/uploads/2021/01/n10003_240164_02.png)
มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ สร้างแพลตฟอร์ม PSU Care อำนวยความสะดวกในการเช็คอิน การเข้าใช้งานสถานที่ต่างๆ ของนักศึกษา บุคลากรมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ และประชาชนทั่วไปที่เข้ามาติดต่อในมหาวิทยาลัย เพื่อดูแลและควบคุมการระบาดของโรคโควิด – 19 โดยมีการบันทึกพื้นที่ที่เข้าไปใช้งานในมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ และการรายงานสุขภาพรายวัน โดยข้อมูลส่วนบุคคลจะไม่ถูกเปิดเผยแก่ผู้ไม่เกี่ยวข้องในทุกกรณี
เมื่อวันที่ 22 มกราคม 2564 ผศ.ดร.วศิน สุวรรณรัตน์ รองอธิการบดีวิทยาเขตหาดใหญ่ ผศ.ดร. วรรณรัช สันติอมรทัต ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและนวัตกรรมดิจิทัล และดร.นพ.ชนนท์ กองกมล รองคณบดีฝ่ายวิเคราะห์ข้อมูลและนวัตกรรมดิจิตอล คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ร่วมกันแถลงเชิญชวน ประชาชนดูแลสุขภาพด้วยแพลตฟอร์ม PSU Care ณ สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_240164_10.png)
PSU Care สามารถเข้าถึงได้โดยประชาชนทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะกับบุคลากรหรือนักศึกษา โดยมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ได้รับมอบหมายจากจังหวัดสงขลาให้ทำงานร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขอำเภอหาดใหญ่ และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา ในการพัฒนาและขยายผล การใช้งาน PSU Care ไปยังหน่วยงานต่างๆ ของจังหวัด และมีการนำไปใช้งานที่มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยเขตสุราษฎร์ธานี ด้วย
![](https://clib.psu.ac.th/memory/wp-content/uploads/2021/01/image.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_240164_11.png)
![](https://clib.psu.ac.th/memory/wp-content/uploads/2021/01/n10003_240164_04.png)
ผศ.ดร. วรรณรัช สันติอมรทัต ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและนวัตกรรมดิจิทัล มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ทีมงานผู้พัฒนา PSU Care กล่าวว่า “การระบาดในรอบใหม่ ทำให้มีผู้ใช้งาน PSU Care เพิ่มขึ้น ถึงประมาณ 5,000 คน ต่อ วัน สามารถจะระบุพิกัดว่าไปที่ไหน ไปอย่างไร แล้วส่งข้อมูลไปยังทีมงาน เพื่อช่วยในการติดตามเฝ้าระวัง และตามมาตรวจเชื้อ ช่วยให้คุณหมอทำงานได้เร็วมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น ทีมงานได้ปรับปรุงและพัฒนาอย่างต่อเนื่องเพื่อให้ใช้งานง่ายขึ้น และอยากให้ทุกคนกลับมาใช้ชีวิตปกติ โดยรวมได้รับความร่วมมือที่ดี”
![](https://clib.psu.ac.th/memory/wp-content/uploads/2021/01/image-3.png)
การทำงานร่วมกับกองพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ วิทยาเขตหาดใหญ่ เมื่อนักศึกษาบันทึกในระบบว่ามาจากพื้นที่เสี่ยง และมีอาการเข้าข่ายสงสัยการติดเชื้อฯ ทีมงาน PSU CARE จะติดต่อกลับนักศึกษา และประสานกับกองพัฒนานักศึกษา ฯ และโรงพยาบาลสงขลานครินทร์ เพื่อดำเนินการนำนักศึกษาเข้ารับการตรวจโควิด -19 แบบแหย่จมูก จัดการที่พัก อาหาร ร่วมกันดูแลจนทราบผลว่าไม่ติดเชื้อ“
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_240164_08.png)
การใช้งาน PSU Care
หากอยู่ในมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ให้เลือกดูคู่มือการใช้งาน PSU Care ระบบอํานวยความสะดวกในการเช็คอินการเข้าสถานที่ และ รายงานสุขภาพรายวัน
เมื่ออยู่นอกมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ ให้เลือกดูคู่มือบันทึกการเดินทาง PSU Care กรณีเดินทางหรือลาไปยังสถานที่อื่นซึ่งอยู่ภายนอกมหาวิทยาลัย และรายงานสุขภาพรายวัน
ทําอย่างไร เมื่อหา QR Code สถานที่ในมหาวิทยาลัยไม่เจอ
- แจ้งเจ้าหน้าที่ประจําจุด หรือ 2. ประสานคุณอนุศรา โทร. 074-45-1108 หรือส่งข้อความ ที่ dida-avengers@g.psu.ac.th
PSU Care ติดต่อท่านได้อย่างไร
เจ้าหน้าที่จะติดต่อผ่านทาง SMS หรือ โทรศัพท์ หรือ Email ที่ระบุไว้ในPSU account ของท่านหากท่านเข้าเกณฑ์เป็นกลุ่มเสี่ยง เพื่อมาคัดกรองและวินิจฉัยอย่างรวดเร็วจากทีมแพทย์
ติดต่อสอบถามหรือแจ้งปัญหาได้ที่ drii@psu.ac.th
คู่มือการใช้งานแพลตฟอร์ม PSU Care https://psu.care/assets/psu-care-manual.pdf
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_1.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_2.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_3.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_4.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_5.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_6.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_7.png)
![](https://www.psu.ac.th/sites/files/n10003_240164_09.png)
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพจาก : https://www.psu.ac.th/th/node/10003